Animethailand

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Animation - thailand

5 posters

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ

Over001

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ Empty ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ

ตั้งหัวข้อ  Over001 Fri Oct 29, 2010 12:40 am

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ Fast_006_clip_image000

ซุปข้าวโพด เป็นของโปรดของเด็กๆ ทำทีไรไม่ผิดหวังทั้งอร่อยและง่ายดาย สูตรเด็ดการทำซุปครีมข้าวโพดนี้ได้มาจากคุณบุญชิต ลองไปทำดูเลยว่าจะถูกปากเจ้าตัวเล็กขนาดไหน

ส่วนประกอบ
    1. ข้าวโพดกระป๋อง เลือกแบบธรรมดาไม่ต้องมีครีมสำเร็จ
    2. เนย ใช้เนยธรรมดา หรือเนยสำหรับทำอาหารก็ได้
    3. หัวหอม ขนาดกลางๆ 1 หัว
    4. นมสด
    5. น้ำสต๊อกไก่ประมาณสองถ้วยตวงนิดๆ หรือ ซุปไก่ก้อนสำเร็จรูปหนึ่งก้อน ตามโอกาสและความสะดวก
    6. แป้งสาลี หรือแป้งข้าวโพด ใช้ประมาณช้อนโต๊ะกว่าๆ ความแตกต่างของแป้งทั้งสองคือ ถ้าใช้แป้งสาลี จะได้เนื้อซุปที่ออกข้นเหนียวนิดหนึ่ง ส่วนแป้งข้าวโพด จะให้เนื้อซุปที่ข้นลื่น อันนี้ก็สุดแต่ชอบ
    7. เครื่องเทศและเครื่องปรุง ได้แก่ เกลือ พริกไทยขาว น้ำตาล

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ Fast_006_clip_image001

1. ผัดเนยประมาณช้อนโต๊ะครึ่ง ถึงสองช้อนโต๊ะ (แล้วแต่ว่าชอบซุปกลิ่นเนยมากไหม) ตั้งไฟให้ร้อนเดือด ใส่หัวหอมที่ซอยเป็นชิ้นเล็กๆแล้ว ลงไปผัดจนหอมเริ่มใส มีกลิ่นหอม ช่วงนี้ให้ใส่เกลือและพริกไทยลงไปได้เลย (เกลือไม่ต้องมากนัก สักปลายช้อนชาก็พอ)

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ Fast_006_clip_image002

2. ใส่น้ำลงไปราวๆ สองถ้วยตวงกะๆเอา ละลายก้อนซุปไก่คนอร์ลงไป วิธีการละลายที่ดีที่สุด คือ ใส่ลงไปในทัพพี แล้วค่อยๆกวนน้ำซุป จนกระทั่งซุปก้อนนั้นละลายไปหมด จากนั้นรินน้ำซุปเก็บไว้ กรองหอมใหญ่ออก

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ Fast_006_clip_image003

3. เติมนมลงไปประมาณถ้วยตวงครึ่ง (สัดส่วนของนมและน้ำปรับเอาได้ตามความพอใจ เพราะบางท่านชอบกินซุปแบบใสๆ บางท่านก็ชอบซุปเข้มข้นนมเนย) ทิ้งไว้ให้เดือด แล้วค่อยเติมข้าวโพดลงไป อย่าใส่ข้าวโพดเร็วนัก เพราะข้าวโพดจะถูกต้มจนแข็งได้ ชิมปรุงรสในช่วงนี้ แนะนำว่าซุปข้าวโพดควรรสชาติออกหวานนำนิดๆ และเค็มตาม เติมน้ำตาลไปได้ แต่อย่าหวานมาก (อย่าเกินสองช้อนชา)

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ Fast_006_clip_image004

4. ละลายแป้งสาลี หรือข้าวโพดประมาณช้อนโต๊ะกว่ากับน้ำประมาณค่อนถ้วยกาแฟเล็ก คนให้เข้ากัน แล้วเติมลงไป ระหว่างเติมก็คนซุปไปด้วย จนกว่าซุปจะข้นขึ้นตามต้องการ ถ้าใช้เตาความร้อนไฟฟ้า ให้ปิดเตาทันที หรือถ้าเตาแก๊ซ ให้ลดลงใช้ไฟอ่อนๆ ต้มต่อไปอีกนิด ระวังซุปเดือดจนล้นออกมา หมั่นคนต่อไปอีกประมาณนาทีเศษๆ ตักเสริฟได้

ขอขอบคุณ - http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=nadhakriz
    DoNuT
    DoNuT

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ Empty Re: ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ

ตั้งหัวข้อ  DoNuT Fri Oct 29, 2010 2:02 am

น่าทานมากเลยจ้า

เดี๋ยวว่างๆ ซื้อมาทำมั้งดีกว่า
    hyun_ah
    hyun_ah

ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ Empty Re: ซุปข้าวโพด(พร้อมวิธีทำ) อร่อยง่ายๆ ได้ประโยช์ครับ

ตั้งหัวข้อ  hyun_ah Sat Oct 30, 2010 2:06 am

หิวเลยอ่ะ
    แอดมินนะเธอ
    แอดมินนะเธอ
    Admin

ตั้งหัวข้อ  แอดมินนะเธอ Sat Oct 30, 2010 2:20 am

เห็นรูป กลิ่นก็ลอยมาแล้ว

affraid affraid
    Amity
    Amity

ตั้งหัวข้อ  Amity Fri Nov 26, 2010 6:14 am

น่ากิน มากมาย เลย (*0*) /

เวลาขณะนี้ Wed May 01, 2024 10:17 pm